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Mkurugenzi Mkuu wa TASAC, Kaimu Abdi Mkeyenge, akifafanua jambo kwa 
wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Mashirika ya Umma (PAC).
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SHIRIKA la Uwakala wa 
Meli Tanzania (TASAC) 
lilianzishwa chini ya Kifungu 

cha 4 cha Sheria ya Uwakala wa Meli 
Tanzania, Sura ya 415 na kuanza 
rasmi kutekeleza majukumu yake 
Februari 23, 2018 kwa mujibu wa 
Tangazo la Serikali Na. 53 lilitolewa 
Februari 16, 2018. 

Kuundwa kwa TASAC ni hatua 
ya kisera ya Serikali kwa upande 
wa Tanzania Bara, inayokusudia 
kukuza sekta za usafiri majini, 
kuongeza ufanisi katika utoaji wa 
huduma hususani kuchochea ukuaji 
wa uchumi wa Taifa kwa kuinua 
mchango wa usafiri kwa njia ya maji. 

Hii ni kwa sababu Tanzania ina 
ukanda mkubwa wa Bahari ya Hindi 
wenye urefu takribani Kilomita 
1,424, Maziwa makubwa ya Victoria, 
Tanganyika na Nyasa; hivyo kuwepo 
kwa fursa kubwa ya kukuza uchumi 
wa nchi yetu kupitia sekta hii, yaani 
uchumi wa rasilimali za maji (Blue 
Economy).

Aidha, TASAC inatekeleza 
majukumu ya udhibiti wa huduma 
za usafiri majini, usimamizi wa 
ulinzi na usalama wa usafiri majini 
na kuzuia uchafuzi wa mazingira 
utokanao na shughuli za usafiri 
majini, majukumu ambayo hapo 
awali yalikuwa chini ya Mamlaka 
ya Udhibiti Usafiri wa Nchi Kavu 
na Majini (SUMATRA). Majukumu 
haya yalihamishwa kwenda TASAC 
kama ilivyoelekezwa katika Kifungu 
cha 68 cha Sheria ya Uwakala wa 
Meli Tanzania, Sura ya 415.

MAJUKUMU YA TASAC 
Kwa mujibu wa Sheria ya Uwakala 

wa Meli Tanzania, Sura ya 415, 
majukumu makuu ya TASAC yapo 
kwenye vifungu vya 7, 11 na 12 kama 
ifuatavyo:

(i) Kufanya kazi za Uwakala wa 
Forodha (Clearing & Forwarding 
Function) kwa bidhaa chache 
zenye maslahi mapana kwa Taifa. 

Bidhaa hizo ni pamoja na; 
Wanyama Pori kwa mujibu wa sheria 
ya usimamizi wa Wanyamapori, 
Kemikali zinazoagizwa na kutumika 
na kampuni za uchimbaji madini, 
Silaha za Moto na Vilipuzi, Nyara za 
Serikali na Makinikia.

(ii) Kusimamia Ulinzi na 
Usalama wa Usafiri Majini na 
Kuzuia Uchafuzi wa Mazingira 
utokanao na shughuli za usafiri 
majini (Maritime Administration). 

Katika kutekeleza majukumu haya, 
TASAC inasimamia yafuatayo:

• Utekelezaji wa Sheria ya Usalama 
wa Vyombo vya Majini, Sura ya 165 
(The Merchant Shipping Act, Cap. 
165);

• Utekelezaji wa Mikataba ya 
Kimataifa kuhusu Usafirishaji Majini 
inayoratibiwa na Shirika la Bahari 
Duniani (International Maritime 
Organization – IMO);

• Kufanya ukaguzi wa meli 

TASAC yajivunia miaka miwili 
ya Rais Samia Suluhu Hassan

zilizosajiliwa nchini na meli za 
nje zinazoingia katika bandari za 
Tanzania Bara;

• Kudhibiti vivuko (Ferries);
• Kuratibu shughuli za utafutaji na 

uokoaji majini (Maritime Search and 
Rescue – SAR);

• Kudhibiti utunzaji wa mazingira 
dhidi ya uchafuzi utokanao na 
shughuli za meli; na

• Kutoa taarifa na uelewa kwa 
umma kuhusu masuala ya ulinzi, 
usalama na mazingira majini.

(iii) Kudhibiti Watoa Huduma za 
Usafiri na Usafirishaji kwa njia ya 
maji nchini (Maritime Transport 
Regulation). 

Jukumu la udhibiti kwa Watoa 
Huduma za Usafiri na Usafirishaji 
kwa njia ya maji nchini linahusu 
Watoa Huduma za Bandari, Bandari 
Kavu, Upimaji wa Uzito wa Makasha 
(Gross Mass Verification – GMV), 
Uwakala wa Meli (Shipping Agency), 
Uwakala wa Forodha (Clearing and 
Forwarding Agency), Ukusanyaji 
na Utawanyaji wa Shehena (Cargo 
Consolidation and De-consolidation) 
na Udhibiti wa Watoa Huduma 
Mbalimbali Bandarini (Miscelaneous 
Port Services). Katika kutekeleza 
jukumu hili, TASAC inafanya kazi 

zifuatazo:
• Kutoa, kuhuisha au kufuta leseni 

za watoa huduma;
• Kusimamia utekelezaji 

wa viwango vya huduma 
zinazodhibitiwa;

• Kuweka na kusimamia masharti 
ya utoaji wa huduma zinazodhibitiwa;

• Kudhibiti tozo na ushindani 
miongoni mwa watoa huduma;

• Kufuatilia utendaji wa watoa 
huduma;

• Kuwezesha utatuzi wa malalamiko 
katika sekta inayodhibitiwa;

• Kusimamia mienendo ya watoa 
huduma katika sekta; na

• Kutoa taarifa kuhusu masuala 
mbalimbali yanayohusu majukumu 
ya Shirika.

Kazi hizi zote zinafanywa kwa 
kuzingatia Sheria na Kanuni mahsusi 
kwa kila kundi la watoa huduma 
wanaodhibitiwa ili kukidhi matakwa 
ya aina tofauti za biashara kwenye 
sekta. Aidha, zipo Kanuni kwa ajili 
ya viwango vya huduma kwa watoa 
huduma wanaodhibitiwa, udhibiti wa 
tozo na Kanuni mahsusi kwa ajili ya 
utatuzi wa malalamiko kati ya watoa 
huduma na wateja wanaohudumiwa.

MIRADI ILIYOTEKELEZWA 

NA TASAC KWA KIPINDI CHA 
MIAKA MIWILI YA SERIKALI 
YA AWAMU YA SITA 

Katika kipindi cha Serikali ya 
Awamu ya Sita inayoongozwa 
na Mhe. Dkt. Samia Suhuhu 
Hassan,TASAC imetekeleza miradi 
mbalimbali ambapo miradi mingine 
bado inaendelea kutekelezwa kama 
ifuatavyo:

(i) Mradi wa Uundaji wa 
Kanzidata ya Vyombo Vidogo vya 
Usafiri Majini Tanzania Bara

TASAC kwa kushirikiana na 
wadau wengine ikiwemo Ofisi ya 
Taifa ya Takwimu (NBS), Wizara 
ya Mifugo na Uvuvi na TAMISEMI 
ilifanya Sensa ya kwanza ya vyombo 
vidogo vya usafiri majini, ambapo 
taarifa kuhusu vyombo, umiliki na 
mahali vilipo nchini zilikusanywa 
na kuingizwa katika kanzidata 
kwa malengo mbalimbali ikiwa ni 
pamoja na kuboresha usimamizi 
wa usalama wa vyombo vya usafiri 
majini, utungaji wa sera na mipango 
itakayoongeza mchango wa uchumi 
wa rasilimali za maji katika pato 
la Taifa. Sensa ya namna hii ni ya 
kwanza kufanyika nchini.

(ii) Mradi wa Kimataifa wa 

Mawasiliano na Uchukuzi katika 
Ziwa Victoria (Multi-National Lake 
Victoria Maritime Communication 
and Transport – MLVMCT)

Ili kukuza uwekezaji katika 
shughuli za usafiri majini na uvuvi, 
Serikali ya Awamu ya Sita kupitia 
TASAC inaendelea kukamilisha 
Mradi wa Kimataifa wa Mawasiliano 
na Uchukuzi katika Ziwa Victoria 
(Multi-National Lake Victoria 
Maritime Communication and 
Transport – MLVMCT). Lengo 
la mradi huu ni kushughulikia 
changamoto za usafiri majini, 
kuimarisha usalama wa vyombo 
vya usafiri majini na kuongeza fursa 
za kiuchumi kwa jamii zinazoishi 
kandokando ya Ziwa Victoria. 

Mradi huu unaotekelezwa na nchi 
za Tanzania na Uganda umepangwa 
kugharimu kiasi cha Shilingi Bilioni 
59.23 ambapo upande wa Tanzania 
gharama za mradi ni Shilingi Bilioni 
19.97 zinazojumuisha gharama za 
kazi za ndani na sehemu ya mchango 
wa Tanzania katika kugharamia 
kazi za kikanda zinazofanywa kwa 
kushirikiana na Uganda. Mradi huu 
unatarajiwa kukamilika mnamo 
mwezi Disemba, 2024 na tayari 
Mshauri elekezi ameshakabidhiwa 
maeneo ya kufanyia kazi. 

(iii) Uendelezaji na Uimarishaji 
wa Miundombinu ya Mifumo ya 
TEHAMA 

TASAC inatekeleza miongozo 
inayotolewa na Mamlaka ya 
Serikali Mtandao (eGA) katika 
kuhakikisha manunuzi, matumizi 
bora, sahihi na salama ya vifaa 
na mifumo yote ya Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano (TEHAMA) 
Serikalini.  Katika kutekeleza hili, 
Shirika limeunganisha ofisi zake zote 
zikiwemo zile za Mikoa, Wilaya na 
mipaka kwenye Mkongo wa Taifa 
ambao umerahisisha na kuharakisha 
mawasiliano ya ndani (Intranet), 
barua pepe, na mawasiliano na wadau 
wa nje (Internet). 

Uendelezaji miundombinu na 
mifumo ya TEHAMA ulianza 
mwaka wa fedha 2018/19 na 
utakamilika mwaka wa fedha 
2025/26.  Miundombinu na mifumo 
ya TEHAMA inayoboreshwa ndani 
ya Shirika ni pamoja na; mfumo 
wa ukaguzi, usajili wa vyombo vya 
usafiri kwa njia ya maji na utoaji 
wa vyeti vya Mabaharia (Maritime 
Administration Management 
System), mfumo wa utoaji leseni, 
ukusanyaji wa mapato ya udhibiti, 
uhakiki kadhia na kutoa ankara za 
malipo ya watoa huduma wa meli 
(Manifest Billing System), pamoja 
na mfumo wa kutoa huduma za 
biashara ya Meli (Shipping Business 
Management System – SBMS).

MAFANIKIO
Kwa kipindi cha miaka miwili ya 

Serikali ya Awamu ya Sita, TASAC 
inajivunia mambo mengi sana 
hususani juhudi za Serikali hii katika 
kuboresha sekta ya usafiri majini. 
Kati ya mafanikio ambayo TASAC 
inajivunia ni pamoja na:

(i) Kuunda nyenzo za udhibiti wa 
huduma za usafiri majini

Hii ni pamoja na kanuni na 
miongozo mbalimbali ambapo jumla 
ya kanuni mpya 11 chini ya Sheria ya 
Uwakala wa Meli, Sura 415 na kanuni 
nyingine 32 chini ya Sheria ya Usafiri 
Majini, Sura 165 zimeshaandaliwa na 
kuanza kutumika.
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(iii) Kuwezesha ongezeko la idadi 
ya watoa huduma wanaodhibitiwa 
na TASAC

Katika kutekeleza hili, idadi ya 
leseni na vyeti vya usajili ilifikia 
1,195 kwa mwaka wa fedha 2021/22 
ikilinganishwa na leseni na vyeti 
vya usajili 941 katika mwaka wa 
fedha 2018/19 sawa na ongezeko la 
asilimia 79. 

Aidha, idadi ya vyeti vilivyotolewa 
kwa mabaharia waliokidhi masharti 
iliongezeka kutoka 6,068 katika 
mwaka 2018/19 hadi kufikia 19,575 
katika mwaka 2021/22 sawa na 
ongezeko la asilimia 31.

(iv) Kuimarisha udhibiti wa 
usalama na ulinzi 

TASAC imefanikiwa kurasimisha 
maeneo 20 ya kibandari katika 
mwambao wa bahari na maziwa.

(v) Kusimamia utekelezaji wa 
mikataba, itifaki na miongozo 
inayotolewa na Shirika la Bahari 
Duniani

TASAC inasimamia utekelezaji 
huo kwa niaba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania inaporidhia 
mikataba, itifaki na miongozo hiyo. 
Mpaka sasa TASAC inasimamia 
jumla ya mikataba sita ya kimataifa 
ya Shirika la Bahari Duniani (IMO) 
na kuendelea kufatilia uridhiaji wa 
mikataba mingine na mabadiliko 
yake ili kubadilisha sheria na kanuni 
za nchi katika sekta ya usafiri majini.

(vi) Kuimarisha usimamizi wa 
usalama, ulinzi na utunzaji wa 
mazingira dhidi ya shughuli za 
meli

Uimarishaji usimamizi, ulinzi na 
utunzaji wa mazingira unasaidia 
kupunguza matukio ya ajali za 
vyombo vya majini ambapo kaguzi 
za vyombo vya usafiri majini 
zilifanyika 6,208 katika mwaka 
wa fedha 2021/22 na kaguzi 4,490 
katika kipindi cha  Julai 2022 mpaka 
Januari 2023 inayotarajiwa kufikia 
vyombo takribani 8,000 ifikapo 
mwezi Juni 2023. Aidha, Shirika 
limekuwa likiratibu Mpango wa 
Taifa wa Kuzuia na Kupambana na 
Umwagikaji wa Mafuta Baharini. 

(vii) Kuimarisha Usimamiaji na 
utoaji wa vyeti vya Mabaharia 
kwa kuzingatia matakwa ya 
Shirika la Bahari Duniani (IMO)

Chini ya mkataba wa STCW 1978, 
TASAC kwa niaba ya Serikali ya 
Tanzania, imeimarisha usimamizi 
wa utoaji wav yeti vya mabaharia 
kwa kuzingatia Shirika la Bahari 
Dunia (IMO) ambapo kwa mwaka 
wa fedha 2021/22 vyeti 16,718 
vilitolewa. Katika kipindi cha 
kuanzia Julai 2022 mpaka Januari 
2023, Shirika liliweza kutoa vyeti 
9,570 vinavyotarajiwa kufikia vyeti 
takribani 1,700 ifikapo Juni 2023.

(viii) Kuongeza mchango katika 
Mfuko Mkuu wa Serikali

TASAC imefanikiwa kuongeza 
mchango katika Mfuko Mkuu wa 
Serikali mwaka hadi mwaka kutoka 
Shilingi Bilioni 9.1 katika mwaka 
wa fedha 2018/19 hadi kufikia 
Shilingi Bilioni 43.5 katika mwaka 
wa fedha 2021/22 sawa na ongezeko 
la asilimia 21 na hivyo kufanya 
jumla ya mchango wa TASAC 
katika mfuko mkuu wa Serikali 
kwa kipindi cha miaka minne kuwa 
Shilingi Bilioni 104.5.

(ix) Kupata Hati Safi za Ukaguzi 
wa Hesabu (Unqualified Opinion) 

TASAC imefanikiwa kupata hati 
safi za Ukaguzi wa Hesabu kutoka 
kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 

wa Hesabu za Serikali (CAG) 
kwa miaka mitatu mfululizo tangu 
ilipoanza kutekeleza majukumu 
yake mwaka 2018. Hati safi hizi 
zilipatikana katika miaka ya fedha 
ya 2018/19, 2019/20 na 2020/21 
mtawalia.  

(x) Kuimarisha utoaji wa 
huduma kwa kiwango cha 
kimataifa

Shirika limeweza kuimarisha 
utoaji wa huduma kwa kiwango 
cha kimataifa na kufikia mahitaji 
ya wateja na hata matarajio zaidi na 
hivyo kuwezesha kupata cheti cha 
ubora cha mfumo wa usimamizi wa 
ubora ISO 9001: 2015. 

(xi) Kusimamia vizuri viwango 
vya ubora wa huduma za bandari 
na meli

Katka kipindi hicho TASAC 
imeweza kusimamia vizuri viwango 
vya ubora wa huduma za bandari na 
meli, hivyo kuongeza kuridhika kwa 
wateja na kuzifanya bandari zetu 
kuaminika na wateja wa ndani na 
nje ya nchi.        

(xii) Kuboresha ufanisi wa 
bandari kwa kupunguza uwezo 
wa shehena inayoruhusiwa 

TASAC imefanikiwa kuboresha 
ufanisi wa bandari kwa kupunguza 
uwezo wa shehena inayoruhusiwa 
kukaa bandarini kwa wakati mmoja 
(yard density) kutoka asilimia 65 
hadi asilimia 50 kwa kuweka Amri 
ya Tozo ya Bandari Kavu.

(xiii) Kufungua ofisi 11 za Shirika 
katika maeneo mbalimbali 

Katika kipindi hicho, TASAC 
imeweza kufungua ofisi 11 katika 
maeneo mbalimbali nchini ili 
kusogeza huduma karibu na 
wananchi. Kwa sasa Shirika lina 
ofisi katika maeneo yafuatayo; Dar 
es Salaam, Dodoma, Mtwara, Tanga, 
Mwanza, Kagera, Mara, Kigoma, 
Rukwa, Ukerewe na Geita.      

(xiv) Kushirikiana na Shirika 
la Bahari Duniani (IMO) katika 

kuratibu mafunzo ya kikanda
TASAC ilishirikiana kwa karibu 

na IMO kuratibu mafunzo ya 
kikanda ambapo nchi 15 za kanda ya 
Afrika zilishiriki mafunzo ya jinsi ya 
kukabiliana na maji yanayotumika 
kuweka uwiano melini yaani “Ballast 
Water Management” ambayo 
yalifanyika mwezi Disemba, 2022 
jijini Dar es Salaam na Mwezi huu 
wa tatu watakuja kutoa mafunzo 
kwa wakufunzi wa Chuo cha Bahari 
Dar es Salaam (DMI) kuhusu 
masuala hayo ya “Ballast Water 
Management”.

(xv) Kuimarisha ushirikiano 
na Mamlaka ya Bahari Zanzibar 
(ZMA) 

Katika kipindi hicho, TASAC 
imeimarisha ushirikiano na 
Mamlaka ya Bandari Zanzibar kwa 
kuwa na kaguzi za pamoja kwa 
vyombo vya usafiri majini, utoaji 
elimu ya usalama majini, utafutaji 
na uokoaji.

(xvi) Kutekeleza kwa zaidi 
ya asilimia 70 ya mapendekezo 
kutokana na hoja za ukaguzi 
uliofanywa na IMO

TASAC ilifanikiwa kutekeleza 
kwa zaidi ya 70% mapendekezo 
kutokana na hoja zilizotolewa na 
Shirika la Bahari Duniani (IMO 
Member State Audit Scheme 
-IMSAS) nchini Tanzania, mwaka 
2019.  

(xvii) Kufanya mapitio ya tozo 
mbalimbali 

Katika kipindi hicho TASAC 
ilifanya mapitio ya tozo mbalimbali 
na kuzifuta tozo ambazo zilibainika 
kuwa hazina msingi wa kuendelea 
kuwepo. 

(xviii) Kutwaa ushindi katika 
mashindano ya uandaaji wa 
hesabu

TASAC ilifanikiwa kunyakua 
tuzo ya ushindi katika mashindano 
ya uandaaji wa hesabu za fedha za 
Mwaka 2020/21 kwenye kundi la 

mamlaka za udhibiti. 
(xix) Kuwa miongoni mwa taasisi 

kumi bora Tanzania 
TASAC pia ilifanikiwa kuwa 

miongoni mwa taasisi 10 bora 
Tanzania katika mwaka wa 
fedha 2020/21 kufuatia ukaguzi 
uliofanywa na Mamlaka ya Udhibiti 
wa Ununuzi wa Umma (PPRA);

(xx) Kukagua meli za nje 
zinazofika katika bandari zetu 

TASAC iliweza kukagua meli za 
nje zinazofika katika bandari zetu 
kwa mujibu wa Makubaliano ya nchi 
zinazopakana na Bahari ya Hindi 
(Indian Ocean Memorandum of 
Understanding – IOMOU) ambayo 
Tanzania ni mwanachama. 

(xxi) Kuanzisha majadiliano 
ya kuingia katika makubaliano 
(Memorandum of Understanding 
– MoUs) ya kutambuliana vyeti 
vya mabaharia 

Katika kipindi hicho, TASAC 
ilianzisha majadiliano ya kuingia 
katika makubaliano ya kutambuliana 
vyeti vya maharia ili kufungua fursa 
za ajira kwa mabaharia wetu na nchi 
19 ikiwemo Panama, Malta, Cyprus; 
Ghana pamoja na Jamhuri ya Watu 
wa China.

(xxii) Kuwajengea uwezo maafisa 
42 kutoka taasisi mbalimbali za 
Serikali 

TASAC ilifanikiwa kuwajengea 
uwezo maafisa 42 kutoka taasisi 
mbalimbali za Serikali kuhusu 
uratibu wa utekelezaji wa Mpango 
wa Kitaifa wa Dharura wa 
kukabiliana na umwagikaji wa 
mafuta baharini (National Maritime 
Oil Spill Response Contingency 
Plan – NMOSRCP). 

(xxiii) Kufanya Sensa ya kwanza 
ya vyombo vidogo vya usafiri 
majini 

TASAC ilifanya sense ya kwanza 
ya vyombo vidogo vya usafiri majini 
vinavyotumika katika usafirishaji 
wa abiria, mizigo na uvuvi katika 

maeneo yote yenye maji ikiwemo 
bahari, maziwa, mito na mabwawa 
kwa Tanzania Bara; na

(xxiv)	 Kuongeza utoaji wa elimu 
ya usalama wa usafiri majini kwa 
umma 

Katika kipindi hicho, TASAC 
iliweza kuongeza kasi ya utoaji 
elimu ya usalama wa usafiri majini 
kwa umma kwa kuongeza idadi ya 
mikutano ya usalama katika maeneo 
mbalimbali. 

FURSA ZILIZOPO KATIKA 
SEKTA YA USAFIRI MAJINI

Mbali na Mafanikio yaliyopatikana 
katika kipindi hicho lakini pia kuna 
fursa mbalimbali katika Sekta ya 
Usafiri Majini ambazo zinaweza 
kukuza uchumi na kuongeza ajira 
kwa wananchi kama vile; kuanzisha 
usajili wa meli kwa masharti nafuu, 
kuanzisha maeneo ya ukarabati na 
ujenzi wa meli katika ukanda wa 
pwani; kuanzisha maegesho ya boti 
ndogo katika ukanda wa pwani, 
kuanzisha viwanda vya utengenezaji 
malighafi za ujenzi wa boti za 
plastiki pamoja na kujenga bandari 
rasmi za uvuvi. 

HITIMISHO
TASAC inaishukuru Serikali 

ya Awamu ya Sita inayoongozwa 
na Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania kwa kuendelea 
kuiwezesha kutekeleza majukumu 
yake kwa ufanisi mkubwa ikiwemo 
kusimamia Mradi wa Kimataifa wa 
Mawasiliano na Uchukuzi katika 
Ziwa Victoria (Multi-National Lake 
Victoria Maritime Communication 
and Transport – MLVMCT).

Pia inaishukuru Wizara ya Ujenzi 
na Uchukuzi chini ya  Mhe. Prof. 
Makame Mbarawa, kwa kuendelea 
kutusimamia na kutuongoza vyema 
katika utekelezaji wa majukumu 
yetu.

TASAC yajivunia miaka miwili 
ya Rais Samia Suluhu Hassan

Baadhi ya makasha yakiwa kwenye meli kabla ya kushushwa bandarini


